Sửa chữa Robot dân dụng
Sửa chữa Robot đồ chơi công nghệ

Cấu trúc ráp Prusa I3 theo kinh nghiệm DIY

Đăng lúc: Thứ ba - 27/09/2016 09:19 - Người đăng bài viết: SuperG
Prusa I3 theo kinh nghiệm DIY

Prusa I3 theo kinh nghiệm DIY

PRUSA I3 là loại máy thông dụng nhất trong các dòng máy in 3D Reprap. Đặc điểm của loại máy này là nhỏ gọn, bền, đẹp và rất dễ lắp ráp.
Thông số kỹ thuật:

  • Thể tích vật in: 20x20x20 (cm).
  • Đầu phun: 0.2, 0.3, 0.4 (mm). (tùy vào lựa chọn của bạn).
  • Màu sắc: Đỏ, trắng, bạc, xanh. 
  • Độ mịn tối đa: 0.2 (mm).

Để có thể tự tay ráp cho mình chiếc máy như thế này, xin mời các bạn tham khảo các bài viết:

Danh sách các linh kiện

Link gốc  bài : http://reprap.org/wiki/Prusa_i3_Rework_Introduction
 
Các chi tiết của máy được in 3d số lượng tương ứng từng món  
1. PHẦN 3 TRỤC
1
2. PHẦN BỘ ĐÙN NHỰA
1
3. phần điện tử
1




 PHẦN CHI TIẾT KHÁC
1
1
Lưu ý ký hiệu M3 hay M4 M8 là tương ứng là 3 ly 4 ly 8 ly , thay M bằng Ly là ổn 
 
Các thanh trượt và ty : 
  • 2x Ty tròn trơn  Ø8x320 mm
  • 2x Ty tròn trơn  Ø8x350 mm
  • 2x Ty tròn trơn  Ø8x370 mm
  • 2x Ty ren M5x300 mm
  • 4x Ty ren M10x210 mm
  • 2x Ty ren M10x380 mm

ENDSTOP

ENDSTOP rất quan trọng vì là điểm để máy nhận biết điểm dừng cuối cùng của hành trình, lúc nào in máy cũng chạy về 3 điểm đặt endstop được thiết lập , như mình thì chơi 6 cái cho chắc ăn :
 
cụ thể cần lưu ý khi làm endstop như sau là sơ đồ dây phải theo tứ tự như sau 
nhìn từ phải qua trái :
1. +5v màu đỏ 
2. dây âm 5v  màu đen 
3 dây tín hiệu  màu vàng 
===========
CÁCH ĐẤU VÀO MAIN RAMPS :
1
LƯU Ý không bao giờ cắm nhầm dây tín hiệu với cực dương  
===========
1. Cách đơn giản nhất không rờm ra là lấy cái công tắc như hình :
 cả cái nút của con chuột vẫn xài được  !
câu dây vào dây âm (2)  và dây tín hiệu(3)  là xong cái endstop , mình vẫn đang có 3 con chạy như vậy và tốt chán 
 
Còn làm mạch thì theo link sau http://www.thingiverse.com/thing:762
 

 

Gắn trục X vào trục Y

Step 1

Dùng ốc M3x14 gắn các linh kiện vào tấm khung 

 

Step 2

Dùng ốc  M3x14 mm gắn gá đỡ motor vào khung 

Step 3

Gắn 2 thanh ty trượt Ø8x320 mm và khung , lưu ý gắn 1 nữa thôi , vì sẽ nhét trục X vào rồi mới gắn hoàn chỉnh , đừng gắn vội mà lỏng các khơp , và lưu ý là không nên siết chặt ốc làm gì , chưa phải lúc 

 

Lắp trục X

Tất cả bản in 3D có thể tải ở đây  https://www.thingiverse.com/thing:119616

Step 1

Dùng khoan 8 ly để khoan lỗ cho thanh trượt tròn. lưu ý khoản cách là 20mm (theo hình)

thực hiện lỗ bên dưới 

Step 2

Găn 2 bi trượt ngang LM8UU vào vị trí như hình .

.

Step 3

 Dùng ốc  M4x20 (4ly dài 2cm) gắn vòng bi số hiệu 624 vào. Chêm thêm long đền cho 2 bên vòng bi.

Đảm bảo vòng bị chuyển động không bị cấn và chuyển động mượt.

Step 4

Gắn 2 ốc 5 ly vào để làm ốc trượt cho trục X , ốc này sẽ đước gắn vào thanh ty ren .

.

Step 5

Gắn endstop vào trục với 2 ốc  M3x14 và tán M3


Trục trượt X 

Gắn 4 bi trượt ngang vào khay trượt , dùng dây rút chặt lại .

Gắn ty trượt vào trục x và các thành phần 

 

Sử dụng ty trượt Ø8x370 và khoản cách đảm bảo là 345mm , kéo khay trượt qua lại để đảm bảo khay được trơn không bó cứng.

 

Lắp trục Y

Đế bàn gia nhiệt

http://reprap.org/mediawiki/images/c/c4/Prusa_i3_Assemblage_Chariot_Y.jpg
Heated bed mount.

lắp vòng  bi vào đế nhôm , hoặc gỗ 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Bàn đỡ 

 


Step 1 Dùng mũi khoan 10ly để khoan , loại bỏ nhựa thừa 

Step 2

Lắp ốc 8 ly để giữ vòng bi

Step 3

lắp thanh ty ren  M10x210

Step 4

lắp thanh ty ren thứ 2 , lưu ý cách đầu chính xác 30mm    

 

Step 5

đo khoản cách 2 đầu chính xác như nhau 

Lắp thanh ngang và ty trượt cho trục Y



Step 1

Sử dụng 2 thanh ty ren  M10x380 mm, bắt các ốc như bên dưới 

Step 2

Gá vào 2 thanh đã lắp ở trên , lưu ý chưa siết chặt ốc vội

  • Overview of step 2

  •  
  • Axe-Y-sans-chariot-3.jpg
     

Step 3

Đặt thanh trượt tròn vào đế nhựa ! cố định 1 phía 

Step 4

 

Gắn bàn trượt và cố đinh 2 đầu , di chuyển bàn trượt qua lại để đảm bảo bàn trượt luôn chuyển dộng mượt không bị cứng do siết ốc không cân !


Cấu hình

Mở file firmware configuration.h
có sẳn     Nên chọn 
#define MOTHERBOARD 7 #define MOTHERBOARD 33
#define TEMP_SENSOR_0 -1 Hình dáng cảm biến mà chọn tương ứng:
1
#define TEMP_SENSOR_0 7
1 #define TEMP_SENSOR_0 5
#define TEMP_SENSOR_BED -1 chọn tương tự như trên 
#define DEFAULT_ACCELERATION 3000 #define DEFAULT_ACCELERATION 1500
#define DEFAULT_RETRACT_ACCELERATION 3000 #define DEFAULT_RETRACT_ACCELERATION 900
#define DEFAULT_AXIS_STEPS_PER_UNIT {78.7402,78.7402,200.0*8/3,760*1.1} #define DEFAULT_AXIS_STEPS_PER_UNIT {80,80,400,630}
Sau đó update firmware vào trong Arduino : 
 
Hoàn tất , bắt đầu cho trục Z di chuyên 10mm , Đo thực tế di chuyển được bao nhiêu 
tính công thức như sau để ra EStep mới = estep cũ * Số thực tế di chuyển / 10
 
Cập nhật lại vào file config , nạp lại firmware


Set nhiệt độ cho Hot-end (180°C for PLA, 230°C for ABS).
Test đùn 1 vài đoạn 

Chờ hot-end nguội lại 

Khi đã nguội gõ   "M303"  trong màn hình lệnh để máy in "autotune" giá trị PID  cho máy in của mình 
Thay đôi các thông số PID vừa cho ra vào file config
Example:
#define DEFAULT_Kp 22.2
#define DEFAULT_Ki 1.08 
#define DEFAULT_Kd 114 

 

 

 

 

 

Đánh giá bài viết
Tổng số điểm của bài viết là: 5 trong 1 đánh giá
Click để đánh giá bài viết
 

Nhận in 3D dịch vụ tạo mẫu nhanh toàn quốc

Nhận in 3D dịch vụ tạo mẫu nhanh toàn quốc Chúng tôi cung cấp dịch vụ in 3D - Tạo Mẫu Nhanh Nhận in 3D các thiết kế với mọi yêu cầu từ quý khách: - In 3D chất lượng cao - In 3D khổ lớn - In 3D mầu - In 3D bằng thực phẩm - In 3D Gốm sứ,...

Liên kết

Scan 3D Hanoi
May in 3D Ha Noi
1 1 1